Ano ang letter merging? Buod ng isang aralin sa wikang Ruso sa paksang "Syllable-fusion" (grade 1)

    Istruktura ng pagsasama ng pantig (S+G).

    Mga kakaibang katangian ng pagbigkas ng pagsasama ng dalawang tunog sa panahon ng pagbigkas.

    Ang terminong "pantig-pagsasama".Etimolohiya.

    Syllable-fusion scheme.

    Materyal sa wika:

    Isang salita na may pagsasama ng pantig.

    Isang salita na may pagsasama ng pantig.

    Pag-uulit.

Mga katinig at patinig.

Lesson plan.

Layunin ng aralin: pag-aralan ang konsepto ng tunog at ang konsepto ng “pantig na pagsasanib”.

Mga layunin ng aralin: 1) turuan ang mga bata na gumawa ng mga pantig - pagsusuri ng tunog ng mga salita.

2) ipakilala ang pagsasama-sama ng pantig.

3) bumuo ng pagsasalita.

Pag-unlad ng aralin.

    sandali ng organisasyon.

Tumunog ang kampana

Magsisimula na ang lesson.

Sabay kayong umupo sa inyong mga mesa,

Napatingin sa akin ang lahat.

    Pag-uulit.

Gumuhit ng mga diagram sa pisara.

Ano ang nakikita mo sa pisara?

Ano ang mga scheme na ito? Pareho ba sila?

Ano ang pangalan ng 1st scheme?

Ano ang masasabi mo tungkol sa kanya?

Ilang pantig ang binubuo nito?

Aling pantig ang binibigyang diin sa pattern na ito?

Ano ang pangalan ng 2nd scheme?

Ilang tunog ang binubuo nito?

May masasabi pa ba tayo tungkol sa scheme na ito?

Ano ang pangalan ng 3rd scheme?

Ano ang 1st sound? Bakit?

Ano ang pangalawang tunog? Bakit?

Ano ang pangatlong tunog? Bakit?

Ano ang ika-4 na tunog? Bakit?

Ano ang ika-5 tunog? Bakit?

Mag-post ng dalawang larawan (pusa at gagamba)

Tingnan ang mga larawan. Sino ang kanilang inilalarawan?

Sabihin ang 1st word?

Ilang pantig ang mayroon sa salitang ito? Ilagay ang iyong palad sa iyong baba at sabihin ito.

Ilang pantig?

Ano ang 1st syllable?

Ano ang 2nd syllable?

Tawagan natin ang salita upang malaman kung aling pantig ang nahuhulog sa diin.

Angkop ba ang aming 1st scheme?

Bakit?

Ngayon pakinggan natin kung gaano karaming mga tunog ang nasa salitang ito. Pakinggan kung paano ko ito ginagawa. (pusa)

Sabay-sabay nating ulitin ang lahat. Ilang tunog ang mayroon sa salitang ito?

Ano ang 1st sound?

Ano ang pangalawang tunog?

Ano ang pangatlong tunog?

Ano ang ika-4 na tunog?

Ano ang ika-5 tunog?

Tingnan kung umaangkop ang scheme na ito sa 2nd scheme?

Ngayon ay susuriin natin kung ang salitang ito ay umaangkop sa ika-3 scheme.

Sabihin ang salitang ito nang malakas.

Ano ang 1st sound?

a) Inaawit/Hindi inaawit

Kaya mo bang kantahin?

Subukan ito.

Ano siya?

b) Paraan ng paggawa ng tunog

Ano ang nararamdaman mo?

c) Pagbigkas

Ano ang pangalawang tunog ng salitang ito?

Kantahan ito.

Ano ang naramdaman mo?

Ano iyon?

Nakasara ba ang iyong bibig?

Nakaharang ba ang iyong mga ngipin?

Paano nakaposisyon ang dila?

Ano ang natutunan natin tungkol sa tunog [o]?

Saka ano ang tawag dito?

Saang bahay namin ilalagay ang tunog na ito?

Tama. Ngayon ay bigkasin natin ang ika-3 tunog.

a) Inaawit/Hindi inaawit

Kantahan natin ito. Kaya mo bang kantahin?

Bakit?

b) Paraan ng paggawa ng tunog

Ngayon, ilagay ang iyong palad sa iyong lalamunan at sabihin ito.

Ano ang naramdaman mo?

c) Pagbigkas

Ngayon, ilagay ang isang palad sa iyong lalamunan at ang isa pa sa iyong bibig. anong nangyayari?

Ano ang naririnig natin?

Kaya ano ang kasangkot sa pagbuo ng tunog na ito?

Ang aming mga ngipin ay sarado, ang mga labi ay sarado at ang dila ay matatagpuan sa ibaba.

Malayang dumadaloy ang hangin?

Bakit? Ano ang pumipigil sa kanya?

Anong balakid ang lumitaw?

Magbigay ng 3 palatandaan na aming natukoy.

Saka ano ang tawag dito?

Saang bahay namin ilalagay ang tunog na ito?

Tama. Sabihin ang ika-4 na tunog sa salitang ito.

a) Inaawit/Hindi inaawit

Kaya mo bang kantahin?

Subukan ito.

Ano siya?

b) Paraan ng paggawa ng tunog

Ngayon ilagay ang iyong palad sa leeg at sabihin ito.

Ano ang nararamdaman mo?

Tama! Ano ang tawag sa panginginig na ito?

c) Pagbigkas

Ngayon ilagay ang isang palad sa leeg at ang isa pa sa bibig. anong nangyayari?

Tama. Dumadaan ang hangin sa bibig at nakakarinig tayo ng ingay.

Ano ang bumabagabag sa atin kapag binibigkas?

Ang aming mga ngipin ay sarado, ang mga labi ay sarado at ang dila ay matatagpuan sa ibaba.

Sabihin mo sa akin ang tungkol sa tunog na iyon. Ano siya?

Anong tatlong palatandaan ng tunog na ito ang alam mo?

At ang mga palatandaang ito, mga palatandaan ng anong tunog?

Saang bahay namin ilalagay ang tunog na ito?

I-highlight ang ika-5 tunog ng salitang ito.

Kantahan ito.

Kaya mo bang kantahin ang tunog na ito?

Ilagay ang iyong palad sa iyong lalamunan at gawin itong tunog.

Ano ang naramdaman mo?

Ano iyon?

At ngayon ay dahan-dahan at ilalabas natin ang tunog [o].

Paano nakaayos ang ating mga ngipin?

Nakasara ba ang iyong bibig?

Nakaharang ba ang iyong mga ngipin?

Paano nakaposisyon ang dila?

Ano ang natutunan natin tungkol sa tunog [o]?

Anong tunog ang [o]? Ilista ang mga palatandaan nito.

Saka ano ang tawag dito?

Saang bahay namin ilalagay ang tunog na ito?

Ngayon tandaan natin kung ano ang unang tunog sa salitang "pusa"?

Ano siya?

Ano ang pangalawang tunog sa salitang ito?

Ano siya?

Ano ang pangatlong tunog sa salitang ito?

Ano siya?

Ano ang ika-4 na tunog sa salitang ito?

Ano siya?

Ano ang ika-5 tunog sa salitang ito?

Ano siya?

Ang 3rd scheme ba ay angkop para sa atin?

Bakit?

Tama.

    Pag-aaral ng bagong materyal.

1) Istraktura ng pagsasama-sama ng pantig (S+G) / 2) Mga kakaibang katangian ng pagbigkas ng pagsasama ng dalawang tunog sa panahon ng pagbigkas.

Ano ang masasabi mo sa scheme na ito?

Ilang tunog ang binubuo nito?

Sabihin kung paano natin sinasabi ang salitang ito?

Paano natin bigkasin ang ? Hiwalay o magkasama?

Binibigkas namin ang tunog na "pa" at idagdag ang "uk".

Kaya paano natin bigkasin ang mga tunog? Magkasama?

Ang mga tunog [p] at [a] ay palakaibigan sa isa't isa sa salitang ito at samakatuwid ang mga ito ay binibigkas nang magkasama.

Ano ang 1st sound?

Ano ang pangalawang tunog?

Kaya, kapag ang unang tunog sa isang salita ay isang katinig at ang pangalawa ay isang patinig, ang mga tunog na ito ay palakaibigan sa isa't isa at binibigkas nang magkasama.

3) Ang terminong "pantig-pagsanib".

Kapag binibigkas, ang 2 tunog na ito ay nagsasama sa isa. At kapag ang isang pantig sa isang salita ay binubuo ng isang katinig at ang kasunod na patinig, ang pantig na ito ay tatawagin nating pinagsanib na pantig.

4) Syllable-fusion scheme.

Ang mga tao ay nakabuo ng isang pamamaraan upang kumatawan sa pantig na ito. At dahil magkaibigan sila, ilalagay natin sila sa isang dalawang palapag na bahay. Sila ay titira sa iisang bahay, ngunit sa magkaibang palapag.

Ang tunog ng katinig ay mabubuhay sa unang palapag, at ang tunog ng patinig ay mabubuhay sa ikalawang palapag.

Anong kulay ang magiging tunog ng katinig?

Paano ang patinig?

So ano ang 1st syllable?

Anong mga tunog ang binubuo nito?

Ano ang itatawag natin dito?

Bakit?

Ano ang pangalawang tunog sa salitang "gagamba"?

Paano ito binibigkas sa salitang ito?

Sabihin ang dalawang tunog na ito.

Pinagsasama ba ang mga tunog na ito o hindi?

Paano natin bigkasin ang mga ito?

Ano ang 1st syllable?

Ano ang 2nd syllable?

Kaya, sa mga salita mayroong mga pantig kung saan ang una ay isang patinig at ang ika-2 ay isang katinig. Ang ganitong pantig ay hindi nagsasama.

Kakailanganin din nating ilagay ang mga tunog na ito sa bahay. kasi ang mga pantig na ito ay hindi nagsasama, ibig sabihin ay hindi sila magkaibigan at samakatuwid ay titira sila sa magkaibang bahay.

Anong kulay ang magiging vowel house?

At yung pumayag?

Ngayon gumawa tayo ng kumpletong diagram ng salitang "gagamba".

Ilang pantig ang binubuo ng salitang "gagamba"?

Ano ang 1st syllable?

Bakit?

Ano ang 2nd syllable?

Bakit?

At ngayon ay susuriin din natin ang salitang "pusa".

Ano ang masasabi natin tungkol sa pattern ng salitang "pusa"?

Ilang pantig mayroon ang salitang ito?

Sabihin ang salita sa paraang sinasabi natin.

Paano natin bigkasin ang ? Magkahiwalay o magkasama?

Una naming binibigkas ang tunog na "ko", idagdag ang "sh" dito, at pagkatapos ay "ka".

Kaya paano tayo gumagawa ng mga tunog nang magkasama?

Ang mga tunog na [k] at [o] ay magkakaibigan at samakatuwid ay binibigkas namin ang mga ito nang magkasama.

Ano ang 1st syllable?

Ano ang 2nd syllable?

Ano ang masasabi natin sa pantig na ito?

Tama! So ibig sabihin, aayusin natin sila?

Magaling!

Anong kulay ang ipinta natin sa 1st sound room? Bakit?

Ano ang pangalawang tunog ng salitang ito?

Anong kulay ang dapat nating ipinta? Bakit?

Ano ang pangatlong tunog ng salitang ito?

Paano ito binibigkas sa salitang ito?

Tama! Kaya saan siya titira?

- ... pumunta sa pisara at sumulat ng diagram ng pantig na ito.

Anong kulay ang dapat nating ipinta sa kanyang bahay?

Ano ang pangatlong pantig sa salitang ito?

Paano ito bigkasin?

Ano ang unang tunog sa pantig na ito?

At ang 2nd?

At ano ang ibig sabihin ng pantig na ito?

Tama!

Saan natin ilalagay ang 2 tunog na ito?

Aling bahay?

Anong kulay ang dapat nating ipinta?

- ... pumunta sa pisara at sumulat ng diagram ng pantig na ito.

Ilang pantig ang binubuo ng salitang "pusa"?

Ano ang 1st syllable?

Bakit?

Ano ang 2nd syllable?

Bakit?

Ano ang ika-3 pantig?

Bakit?

    Pagsasama-sama.

Ngayon makinig sa bugtong.

Iniyuko ko ang aking mga sanga sa ibabaw ng ilog,

Mukhang malungkot sa ilog.

(Willow)

Bilangin kung ilang pantig ang mayroon sa salitang ito?

Ano ang 1st syllable?

Ano ang 2nd syllable?

Bigyan ng diin ang salitang ito.

Aling pantig ang binibigyang diin?

Anong mga tunog ang binubuo ng unang pantig?

a) Inaawit/Hindi inaawit

Kantahin ang tunog na ito. Kaya mo bang kantahin?

b) Paraan ng paggawa ng tunog

Ngayon ilagay ang iyong palad sa leeg at sabihin ito.

Ano ang nararamdaman mo?

Kaya anong tunog ito?

c) Pagbigkas

Tukuyin kung paano ginawa ang tunog na ito.

Ang aming mga ngipin ay sarado, ang mga labi ay sarado at ang dila ay matatagpuan sa ibaba.

May nakakasagabal ba sa ating pagbigkas?

Kung gayon ano ang tunog na ito?

Saang bahay natin siya ilalagay?

-...pumunta sa pisara at sumulat ng diagram ng tunog na ito.

Anong mga tunog ang binubuo ng ikalawang pantig?

Ano ang 1st sound?

a) Inaawit/Hindi inaawit

Kaya mo bang kantahin?

Subukan ito.

b) Paraan ng paggawa ng tunog

Ngayon ilagay ang iyong palad sa leeg at sabihin ito.

Ano ang nararamdaman mo?

c) Pagbigkas

Ngayon ilagay ang isang palad sa leeg at ang isa pa sa bibig. anong nangyayari?

Ano ang bumabagabag sa atin kapag binibigkas?

Ang aming mga ngipin ay sarado, ang mga labi ay sarado at ang dila ay matatagpuan sa ibaba.

Anong tatlong palatandaan ng tunog na ito ang alam mo?

At ang mga palatandaang ito, mga palatandaan ng anong tunog?

Ano ang pangalawang tunog sa pantig na ito?

a) Inaawit/Hindi inaawit

Kaya mo bang kantahin?

b) Paraan ng paggawa ng tunog

Tukuyin kung anong tunog ito.Ilagay ang iyong palad sa leeg at sabihin ito.

Ano ang nararamdaman mo?

c) Pagbigkas

Ngayon tukuyin kung ano ang nabuo.

Ang aming mga ngipin ay sarado, ang mga labi ay sarado at ang dila ay matatagpuan sa ibaba.

May nakakasagabal ba sa ating pagbigkas?

Kaya ano siya?

Ngayon pangalanan ang ika-2 pantig ng salitang "willow".

- ... pumunta sa pisara at sumulat ng diagram ng salitang ito.

    Pagninilay.

Ano ang bagong natutunan natin ngayon?

Kailan ito nangyayari?

Paano ipinahiwatig sa dayagram ang pinagsanib na pantig?

30.04.2013 45806 0

Aral10. patinig at katinig.
pagsasama ng katinig sa patinig

Mga layunin: bigyan ang mga mag-aaral ng ideya ng mga tunog ng patinig at katinig; ipakilala ang pagsasama ng isang tunog na katinig na may patinig; paunlarin ang kakayahang hatiin ang mga salita sa mga pantig at ilagay nang tama ang diin; paunlarin ang pananalita ng mga mag-aaral.

Kagamitan : aklat-aralin; larawan ng isang tagak.

Pag-unlad ng aralin

I. Pagpapakilos ng bahagi ng aralin .

II. Pag-update ng kaalaman sa sanggunian .

Tanong:

– Ano ang binubuo ng ating pananalita? ( Ang ating pananalita ay binubuo ng mga pangungusap.)

■ Pagbuo ng magkakaugnay na pananalita ng mga mag-aaral.

Magtrabaho ayon sa aklat-aralin: p. 16–17.

Mga Tanong:

- Ano ang nakikita mo sa larawan?

- Ano ang ginagawa ng mga bata?

- Ano ang ginagawa ng mga matatanda?

- Anong mga hayop ang nakikita mo? Anong ginagawa nila?

– Anong oras ng araw ang ipinapakita sa larawan? Bakit sa tingin mo?

Minuto ng pisikal na edukasyon

III. Pagbuo ng bagong kaalaman, kakayahan at kakayahan .

Ang guro ay nagsabit ng guhit ng isang tagak sa pisara.

1. Pagsusuri ng tunog-titik ng isang salita tagak.

Pag-uusap kasama ng mga mag-aaral sa mga tanong:

- Sabihin natin ang salita tagak sa koro.

– Isulat natin ang diagram ng salitang ito:

- Ilang pantig ang nasa salitang ito? (Dalawa.)

- Sabihin ang unang pantig. Ilang tunog ang naririnig mo?

Binibigkas ng mga mag-aaral ang unang pantig ng ilang beses at napaghihinuha na ito ay binubuo ng isang tunog.

- Sabihin ang pangalawang pantig. (-ist.)

- Ilang tunog mayroon ito? (Tatlo.)

– Bigkasin natin itong pantig na iginuhit, dahan-dahan. (iiissst.)

-Ano ang unang tunog? (iii.)

-Alin ang pangalawa? (sss.)

- Aling pangatlo? (T.)

- Ilang tunog ang mayroon sa isang salita? (Apat.)

- Ilan ang nasa unang pantig? (Isa.)

- Ilan sa pangalawa? (Tatlo.)

Salita ng guro. Ang bawat tunog ay itinalaga ng isang parisukat. Ang mga cell ay sunod-sunod na nakaayos mula kaliwa hanggang kanan. Gumagamit kami ng mahabang transverse na linya upang paghiwalayin ang isang pantig sa isa pa.

– Aling pantig ang binibigyang diin? ( Una.)

2. Ang ideya ng mga patinig at katinig.

Guro . Sabihin ang salita tagak.

– Paano sa palagay mo naiiba ang unang tunog ng isang salita sa huli?

Mga pagpipilian sa sagot ng mga bata.

– Kapag binibigkas ang tunog [a], ang ibinubuga na hangin sa bibig ay hindi nakakaranas ng anumang mga hadlang, ngunit kapag binibigkas ang tunog [t], mayroong isang balakid - ang dila at ngipin ay mahigpit na sarado. Ang mga tunog na binibigkas nang walang hadlang at inaawit ay tinatawag mga patinig .

Ang mga tunog na binibigkas nang may kahirapan, na parang sa pamamagitan ng isang hadlang, ay tinatawag mga katinig .

Pagtatakda ng mga layunin at layunin para sa aralin.

● Paggawa gamit ang mga diagram.

Salita ng guro. Upang makilala ang mga tunog ng patinig sa mga diagram, tinutukoy namin ang mga ito sa pula.

Dalawang pulang parisukat ang inilalagay sa canvas ng pag-type - nagsasaad ng mga tunog ng patinig [a] at [i] - at dalawang puting parisukat ang idinaragdag sa mga ito - na nagpapahiwatig ng mga tunog ng katinig [s] at [t].

Minuto ng pisikal na edukasyon

3. Pagpapakilala ng konsepto ng pagsasama ng tunog na katinig sa patinig.

Mga tanongmula sa larawan: p. 16–17.

– Aling puno ang sumandal sa lawa? (Willow.)

- Sabihin ang unang tunog. ([At].)

- Ano ang masasabi mo tungkol sa kanya? (Ito ay isang patinig.)

– Bilangin kung ilang pantig ang isang salita wilow? (Dalawa.)

- Sabihin ang pangalawang pantig. (-va.)

- Ilang tunog ang naririnig mo sa pantig na ito? (Dalawa.)

-Anong patinig? (Tunog [a].)

Salita ng guro. Sa isang pantig -va dalawang tunog ay malapit na nauugnay sa isa't isa, pinagsama ang mga ito at samakatuwid ay binibigkas nang sabay-sabay, nang walang anumang (kahit na ang pinakamaliit) na hinto, na hindi mapaghihiwalay sa bawat isa. Itatalaga namin ang gayong pagsasama ng isang katinig na may patinig na hindi sa dalawang mga cell, ngunit tulad ng sumusunod:

Sa larawang ito ay malinaw na sa pantig -va dalawang tunog, ang isang pantig ay nagsisimula sa isang katinig at nagtatapos sa isang patinig, sila ay pinagsama sa isa't isa. Kaya naman tatawagin natin ang isang katinig kasama ng patinig pagsasanib .

Tandaan . Ang katulad na gawain ay ginagawa sa salita mga putakti.

Minuto ng pisikal na edukasyon

IV. Pagpapatibay ng materyal na sakop .

Magtrabaho ayon sa aklat-aralin: p. 16.

1) Pagsusuri ng salita mga manok.

Mga tanong at mga gawain:

- Sino ito? (Mga manok.)

– Ilang pantig ang nasa isang salita? mga manok? (Dalawa.)

– Bigkasin natin ang bawat pantig sa paraang iginuhit. Ilang tunog ng patinig ang narinig mo? (Dalawa.) Pangalanan sila.

- Sabihin ang unang pantig. (Ku-.)

- Ano ang masasabi mo tungkol sa kanya? .)

- Sabihin ang pangalawang pantig. (-ry.)

- Ano ang masasabi mo tungkol sa kanya? (Dalawang tunog na nabuo ang pagsasama ng isang katinig at isang patinig.)

– Gumawa tayo ng diagram ng salitang ito:

- Maglagay ng diin. (Nahuhulog ang stress sa unang pantig.)

– Sabihin ang buong salita nang may diin sa unang pantig.

2) Ang katulad na gawain ay isinasagawa sa salita gansa.

Tanong:

- Bakit ang mga salita mga manok At gansa magkatulad na mga scheme? (Ang parehong mga salita ay binubuo ng dalawang pinagsamang pantig, ang diin ay nahuhulog sa unang pantig.)

3) Pagsusuri ng pantig-tunog ng salita mga kalapati(batay sa diagram).

Tanong at gawain:

– Ihambing ang pattern ng salitang ito sa mga pattern ng mga nakaraang salita. Ituro ang kanilang pagkakatulad at pagkakaiba. (Pagkatulad: lahat ng pantig ay pinagsama-sama; ang stress ay bumabagsak sa unang pantig. Pagkakaiba: sa mga salita mga manok At gansa dalawang pantig, at sa salita mga kalapati- tatlo.)

V. Buod ng aralin. Pagninilay .

– Ano ang bagong natutunan mo sa aralin?

– Ano ang pinaka nagustuhan mo? Bakit?

- Ano ang naging sanhi ng kahirapan? Bakit?

Salamat sa aral.

Aralin 11
Letskikh L.A.
guro sa elementarya
MAOU secondary school No. 21, Kungur
Paksa
Layunin ng pedagogical
Uri ng aralin
Mga nakaplanong resulta
(paksa)
Mga personal na resulta
Pangkalahatang pagsasanay
mga aksyon
(metasubject)
Tagpuan ng pantig
Upang itaguyod ang pag-unlad sa mga mag-aaral ng kakayahang makilala ang mga tunog ng patinig mula sa mga katinig, upang marinig ang pagsasanib
tunog ng katinig na may patinig, hatiin ang mga salita sa mga pantig
Paglutas ng problema sa pag-aaral
Nakikilala ang pagsasanib ng katinig na tunog na may patinig at ng katinig sa labas ng pagsasanib; graphically
ilarawan ang pagsasama-sama ng pantig; bumuo ng maikling kwento na may likas na pagsasalaysay batay sa balangkas
mga larawan batay sa ating sariling mga obserbasyon
Ipahayag ang kanilang kahandaang kumilos sa anumang sitwasyon alinsunod sa mga alituntunin ng ligtas na pag-uugali sa
araw-araw na buhay
Regulatoryo: matutong ipahayag ang kanilang mga pagpapalagay batay sa pagtatrabaho sa mga guhit at diagram.
Cognitive: pangkalahatang edukasyon - maghanap ng mga sagot sa mga tanong sa mga ilustrasyon; lohikal - pag-aralan
tunog-titik na komposisyon ng mga salita; makilala ang mga patinig at katinig, pangalanan ang pangunahing natatanging
mga palatandaan; magsagawa ng synthesis bilang pagbubuo ng kabuuan mula sa mga bahagi.
Komunikatibo: magtrabaho nang pares: magtanong sa isa't isa tungkol sa pagguhit, sagutin ang mga tanong
kasama, makinig at suriin ang sagot ng kasama
Pangungusap, patinig at katinig, pagsasanib ng pantig
Pangunahing nilalaman
paksa, konsepto at termino
Mga mapagkukunang pang-edukasyon Mga guhit ng mga rosas, poppies, larawan ng isang pusa, mga tsart ng salita
Iskrip ng aralin
Mga hakbang sa aralin
1
I. Organisasyon
simula ng aralin
Mga hugis,
pamamaraan,
metodolohikal
mga pamamaraan
2
Mga aktibidad ng guro
3
Pangharap.
Berbal.
Pagbati ng mga mag-aaral.
- Guys, subukan mong hulaan
Mga aktibidad ng mag-aaral
Ipinatupad
mga aksyon
Nahulma
kasanayan
Uri at hugis
kontrol
4
Maligayang pagdating
mga guro. Ayusin
sa iyo
5
Ipakita
emosyonal
kakayahang tumugon
6
Pangharap.
Mga pandiwang tugon

2
Nanghuhula
mga bugtong
1
Pagsusulit
kahandaan
klase at
kagamitan;
emosyonal
kalooban
sa klase
II. Update
pangunahing kaalaman.
1. Pag-unlad ng pagsasalita
mga mag-aaral. Trabaho
na may isang tongue twister
(textbook, p. 16)
Sama-sama
ako, steam room.
Berbal.
Pag-uusap.
Nagtatrabaho sa
patter
ika
2. Nagtatrabaho sa
disenyo ng tunog
mga salita. Laro "Ano
ang salita ay inilaan"
Pangharap,
indibidwal
Naya.
Praktikal
y.
Didactically
yan ang laro
3
Ano ang sinasabi ng bugtong:
May mga babae at lalaki dito
Kumuha sila ng mga notebook at libro.
Masigasig silang nagtatrabaho
Nakikinig silang mabuti.
Ang mga batang iyon ay isang pamilya.
Sino sila, tanong ko sa iyo.
A. Kochergina
– Suriin natin ang iyong kahandaan para sa aralin
- Magkakakilala na tayo ngayon
tongue twister, sasabihin ko,
at makinig ka at mag-isip,
bakit ito tinawag na:
"Masyadong maraming paa
mga alupihan."
- Mag-usap tayo, tandaan mo
kanya.
- Ngayon mag-usap tayo, kaibigan
magkapares na kaibigan
Ang scheme ay ipinapakita:
- Hulaan ayon sa diagram na ito,
anong salita ang nasa isip ko?
– Ito ba ang pangalan ng mga bulaklak?
(Ipinapakita ang mga larawan mula sa
larawan ng mga rosas, poppies.)
- Isa pang salita - pangalan
pinggan para sa mga bulaklak
4
lugar ng trabaho,
suriin ang availability
indibidwal
pang-edukasyon
accessories para sa
mesa.
- Klase, paaralan,
mga mag-aaral
– Binibigkas
mabilis, malinis, walang
mga pagkakamali.
Nag-uusap sila
twister ng dila sa koro,
tandaan mo. Pagkatapos
sabi nila
patter na kaibigan
magkapares na kaibigan
Paggawa gamit ang diagram.
Pumili ng mga salita para sa
scheme.
- Rosas, poppies.
- Vase
Pagpapatuloy ng mesa.
6
5
sa mga salita ng guro
Pangharap,
ipinares
Pagbigkas
mga twister ng dila
Indibidwal
.
Pagpili ng mga salita
sa diagram
Nakikinig sa
patter,
tandaan;
emosyonal,
nagpapahayag
pinag-uusapan nila ito.
Gumawa
kakayahan sa sining,
paunlarin ang kanilang mga abot-tanaw at
alaala
Pagpili ng mga salita
naglalaman ng isang pantig
pagsamahin, sa isang ibinigay
scheme. Iugnay
pagtawag ng salita
paksa na may diagram
modelo

1
Minuto ng pisikal na edukasyon
2
Sama-sama
.
Praktikal
.
Laro
"Solar
kuneho"
III. pagtatanghal ng dula
gawaing pang-edukasyon
IV. Asimilasyon
bagong kaalaman at
mga paraan
mga aktibidad.
1. Larong “Sino ito?”
Ano ito?"
Pagsusuri ng tunog
mga salitang pusa.
Pangharap.
Berbal.
Pag-uusap
Pangharap.
Berbal,
biswal,
praktikal
.
pag-uusap,
magtrabaho kasama
scheme
3
Sumilip ang araw sa bintana,
kumikinang sa aming silid.
Ipapalakpak namin ang aming mga kamay, napaka
masaya na makita ang araw.
(Sabay-sabay silang nagpe-perform
ipakpak ang iyong mga kamay sa itaas ng iyong ulo.)
Gumamit ng salamin ang guro
"kuneho":
Ang mga tumatakbo ay tumatalon,
maaraw na mga kuneho.
Tinatawag namin sila - hindi sila dumarating,
Nandito sila at wala sila dito.
(Sinusundan nila ang sinag ng kanilang mga mata at
sabi nila, nagpapakita sila gamit ang kanilang mga kamay.)
-Ano ang pantig?
- Ngayon ay malalaman natin kung paano
nabubuo ang isang pantig
Nagpapakita ang guro
larawan na may larawan
pusa
- Sino ito?
– Makakatulong ang tamang sagot
hanapin ang word scheme.
– Ilang pantig ang nasa salitang pusa?
- Sabihin ang salitang ito. Alin
fusion naririnig mo ba?
- At anong tunog?
nagtatapos ba ang salitang pusa?
Pagpapatuloy ng mesa.
5
Palakasin ang stereotype
tamang tindig at
biswal ng tren
kagamitan
6
Sama-sama.
Tama
pagbitay
mga pagsasanay
4
Tumayo sila mula sa kanilang mga mesa at
kumuha ng posisyon
tamang postura,
mga kamay sa sinturon (mga kamay sa likod
ulo, siko sa loob
gilid), likod
tuwid.
Kasama ang guro
pagbigkas ng mga salita at
magsagawa ng mga paggalaw
ayon sa teksto
- Bahagi ng isang salita
Tanggapin ang pagsasanay
gawain
Pangharap.
Mga pandiwang tugon
- Pusa, pusa.
- Pusa.
- Isa.
– co.
– Tunog [t]
Pangharap.
Syllogonic
pagsusuri ng salita
pusa; pasalita
mga sagot
Matukoy ang pagkakaiba sa pagitan ng mga patinig
at mga katinig
tawag sa pangunahing
katangi-tangi
mga palatandaan.
Pansinin ang salita
bilang isang bagay ng pag-aaral,
materyal para sa pagsusuri.
Panoorin kung paano
nabubuo ang isang pantig
isinasagawa ang pagsasanib
pantig
pagsusuri

1
2
3
4
5
6
Pagpapatuloy ng mesa.
– Anong tunog ito: patinig o
katinig?
- Bakit?
Konklusyon: ang salitang pusa ay may isang pantig;
mayroon itong tatlong tunog: ang unang dalawa
tunog - katinig at patinig,
pinagsanib - bumubuo ng isang pagsasanib;
ikatlong tunog - katinig -
ay nasa labas
mga pagsasanib.
- Sabihin ang buong salita
ganap
– Pakinggan ang salawikain: “Isang siglo
mabuhay at matuto."
- Paano mo naiintindihan ang kahulugan nito?
Naglagay kami sa isang talaan
At lumabas kami para magpainit.
Nagsisimula kaming tumakbo sa lugar,
Ang linya ng pagtatapos ay nasa dalawang daang metro!
Dalawang beses, dalawa,
Tama na, tumakbo na tayo
Mag-stretch at huminga
2. Nagtatrabaho sa
salawikain "Edad
mabuhay at matuto"
Minuto ng pisikal na edukasyon
Pangharap.
Berbal,
problema.
Pag-uusap
Sama-sama
ako.
Praktikal
ika
3. Paggawa sa
pagguhit para sa isang fairy tale
"Lobo
at pitong anak"
Pangharap,
silid ng singaw
Berbal.
Pag-uusap
- Tingnan ang mga larawan.
– Aling mga bayani sa engkanto ka?
nakikita sa larawan?
- Sino ang inilalarawan sa kanila?
- Sumasang-ayon ako.
- Dahil kasama niya
pagbigkas
bumuga ng hangin
nagsasalubong sa bibig
balakid.
- Pusa
Makinig sa salawikain.
- Kailangan
tuloy-tuloy
makaipon ng kaalaman
Tumatakbo sa
sa lugar, sa
panghuli
linya
huminto sa
huli
inabot, mga kamay
pataas
at ibinaba sa pamamagitan ng
panig
Isinasaalang-alang
pagguhit.
- "Ang Lobo at ang Pito"
mga bata"
Nakikilala ang mga pantig
mga tunog at tunog
sa labas ng merger in
mga salita. Pinatunayan nila
bakit naka-highlight
ang pantig ay
pagsasanib. Makilala
graphic
mga marka ng pantig
mga pagsasanib at tunog sa likod
sa labas ng pagsasanib,
gamitin ang mga ito para sa
pagmomodelo ng salita
Pag-aralan
salawikain
ipahayag ang kanilang
opinyon. Ipaliwanag
kahulugan ng salawikain
Isagawa
pag-iwas
pagkapagod.
Tumutok sa
malusog na pamumuhay,
sumunod sa
malusog na pang-araw-araw na gawain,
aktibong lumahok sa
minuto ng pisikal na edukasyon
Sagutin ang mga tanong
batay sa balangkas ng isang fairy tale;
pag-usapan
pangangailangan
obserbahan
Pangharap.
Mga pandiwang tugon
Sama-sama.
Tama
pagbitay
mga pagsasanay
Pangharap,
indibidwal.
Mga pandiwang tugon

1
2
3
- Tandaan ang fairy tale. Ano
nangyari noong mamakosis
wala na?
- Magtanong sa isa't isa
4
- Kambing, lobo,
bata.
- Isang lobo ang dumating at kumain
mga bata.
Kaibigang nagtatanong
kaibigan
- Gumawa ng mga mungkahi para sa
mga scheme
make up
dalawang pangungusap,
tatlo, apat na salita
– Isaalang-alang at iugnay
mga guhit at diagram
– Vase, pusa, kalan
4. Compilation
mga panukala
ayon sa mga scheme
V. Pagsasama-sama
kaalaman at pamamaraan
mga aksyon.
1. Kaugnayan
mga guhit at mga layer
mga pattern ng tunog ng mga salita
(textbook, p. 16)
Pangharap,
indibidwal
Naya.
Praktikal
y.
Nagtatrabaho sa
scheme
Pangharap,
indibidwal
Naya.
Praktikal
y. Nagtatrabaho sa
scheme
Pagpapatuloy ng mesa.
5
6
mga panuntunan sa kaligtasan
pag-uugali sa
kawalan ng mga matatanda;
magtrabaho nang pares:
magtanong sa isa't isa
mga tanong tungkol sa pagguhit,
sagutin ang mga tanong
kasama,
makinig at
suriin ang sagot
kasama
make up
mga pangungusap na may suporta
sa mga guhit at diagram
Magtrabaho gamit ang mga diagram
mga modelo ng salita:
iugnay ang salita
pagbibigay ng pangalan sa isang bagay
may pantig
modelo, patunayan
pagsusulatan.
I-install
bilang ng pantig at
kanilang order, inilabas
binibigkas ng bawat isa
pantig
Pangharap,
indibidwal.
Compilation
mga panukala
Pangharap,
indibidwal.
Kaugnayan
mga guhit at diagram

2
Pangharap,
indibidwal
Naya.
Berbal,
praktikal
.
Didactically
yan ang laro
Pangharap.
Berbal.
Pag-uusap
1
2. Larong "Pangalanan ito"
sa isang salita"
(textbook, p. 17)
VI. Reflexively
evaluative.
Asimilasyon
mga prinsipyo
regulasyon sa sarili at
pagtutulungan
3
- Pangalanan ang mga bagay
ipinapakita sa ibaba
mga pahina.
- Pangalanan ito sa isang salita
mga bagay.
– Itugma ang mga larawan at diagram
4
- upuan, mesa, kama,
aparador.
- Muwebles.
– Silya, mesa, kabinet
Sagutin ang mga tanong
mga guro
– Anong kaalaman, kakayahan, kasanayan
nakatulong ka ba sa klase ngayon?
– Ano ang pinaka nagustuhan mo?
Bakit?
- Ano ang naging sanhi ng kahirapan?
Bakit?
- Salamat sa aralin.
Dulo ng mesa.
6
Pangharap,
indibidwal.
Kaugnayan
mga guhit at diagram;
paglalahat
mga bagay
Pangharap.
Mga pandiwang tugon
5
Maghanap at tumawag
pagtatagpo ng pantig at
mga katabing tunog
sa pamamagitan ng tainga
at batay sa diagram.
Pagpili ng mga salita
naglalaman ng isang pantig
pagsamahin, sa isang ibinigay
scheme.
Itugma ang salita
pagbibigay ng pangalan sa isang bagay
na may diagrammodel
Sagutin ang pangwakas
Mga tanong sa aralin.
Naiintindihan nila ang kanilang
mga aksyon at
pagpapahalaga sa sarili.
Suriin ang kanilang
magtrabaho sa klase

Ang pagtuturo sa mga bata na bumasa ay hindi madali o mabilis na proseso. Kailan magsisimula, ang mga magulang ang magpapasya para sa kanilang sarili para sa kanilang anak, at kung paano ito gagawin, masyadong. Ngunit may mga pamamaraan at manwal na nakakatulong sa bagay na ito. Ang mga talahanayan ng pantig para sa mabilis na pagbabasa ay nagbibigay-daan sa isang bata na madaling lumipat mula sa yugto ng pag-aaral ng mga indibidwal na titik patungo sa direktang pagbabasa ng mga pantig.

Maraming mga magulang at guro na sumubok ng mga klase kasama ang kanilang mga anak gamit ang mga talahanayan ng pantig ay nasiyahan sa mga resulta. Ngunit upang maunawaan kung gaano kapaki-pakinabang ang tool na ito, mahalagang maunawaan kung paano gamitin ito, at kung ano ang mga tampok ng naturang pagsasanay.

Ano ang syllabic table?

Ang tsart ng bilis ng pagbabasa ng pantig para sa mga bata ay binubuo ng mga hanay ng mga patinig at mga hilera ng mga katinig na, kapag tinawid, ay lumilikha ng mga pantig. Sa linya na may katinig na titik na "N", nakuha ang mga pantig na may lahat ng patinig: "na", "ngunit", "mabuti", atbp. Para sa isang bata, ang mga titik na "pagkanta" ng patinig ay mas madali kaysa sa mga katinig. Samakatuwid, natutunan ang isa sa kanila, halimbawa, ang titik na "N", ang sanggol ay madaling mabasa ang lahat ng mga pantig na maaaring gawin dito.

Pagkatapos ay maaari kang magpatuloy sa susunod na titik ng katinig at palitan ang mga patinig para dito. Magiging madali ang pag-aaral, dahil ang tanda ay malinaw at madaling matandaan. Para sa kaginhawahan ng bata, ang mga patinig ay ipinahiwatig sa pula, at ang mga katinig ay ipinahiwatig sa asul. Pagkatapos ng lahat, ang pang-unawa sa kulay ng isang bata ay magiging kapaki-pakinabang din kapag nag-aaral ng mga pantig at mga panuntunan sa pagbabasa.

Sa panahon ng aralin, tiyak na mapapansin ng bata na sa ilang mga cell ay may gitling sa halip na isang pantig. Mahalagang ipaliwanag sa kanya na ang gayong kumbinasyon ng mga titik tulad ng sa intersection ng isang haligi at isang linya ay hindi umiiral. Halimbawa, ang "ZHY" ay hindi kailanman ginagamit pagkatapos ng isang sumisitsit na katinig, ang patinig na "I" ay palaging inilalagay.

Elena, ina ng anim-na-taóng-gulang na si Varya: “Hindi ko talaga tinuruan ang aking anak na babae ng maagang pagbabasa, gaya ng ginawa ng marami sa aking mga kaibigan. At kahit na sinabi sa akin ng lahat sa paligid ko na mas mahirap mamaya, na kailangan kong magsimula nang mas maaga, nagpasya akong bigyan ang bata ng pagkakataon na maglaro nang higit pa at hindi mag-aral. At sa edad na 5 nagsimula kaming matutong magbasa gamit ang mga syllabic table. Natutunan ni Varya ang mga titik sa loob ng ilang linggo, pagkatapos sa ilang mga aralin gamit ang mga talahanayan ay natutunan niyang bigkasin ang buong pantig, at ngayon ay nagbabasa siya sa antas ng unang baitang ng ganap na nakapag-iisa.

Paano gamitin ang talahanayan nang tama at mabisa

Maraming mga magulang, na nagpasya na subukang matutong magbasa gamit ang mga talahanayan ng pantig, ay interesado sa kung paano gamitin ang tool na ito at kung gaano karaming beses sa isang araw ang kailangan nilang magsanay kasama ang kanilang anak. Ang pagsasanay ay nahahati sa mga yugto:

  1. Pag-aaral ng mga titik.
  2. Tiklupin ang mga ito sa mga pantig sa intersection ng mga row at column ng table.
  3. Pagbasa ng mga pantig na nabuo mula sa isang katinig, iyon ay, lahat ng pantig mula sa isang linya.
  4. I-print ang talahanayan at gupitin ang mga indibidwal na pantig sa mga card.
  5. Pagbabasa ng mga pantig nang random mula sa iba't ibang mga card.
  6. Pagsasama-sama ng ilang pantig sa mga simpleng salita.

Ang dalas at tagal ng aralin ay depende sa edad ng bata. Mas gusto ng ilang mga magulang ang maagang edukasyon kapag ang bata ay 3 o 4 na taong gulang, ngunit ginagawa ito nang higit para sa kanilang sarili kaysa sa kanya. Ang pinakamainam na edad para sa pag-aaral na magbasa ay 5-6 taong gulang, kapag nagsimula ang paghahanda para sa paaralan. Pagkatapos ay maaari kang magsanay dalawang beses sa isang araw para sa 10-15 minuto sa umaga at gabi.

A U TUNGKOL SA Y AT E ako Yo Yu E b
N NAKA-ON MABUTI PERO KAMI NI HINDI AE HINDI Hubad NE NH
M MA MU MO KAMI MI AKO AKIN MIO Manchester United AKO AKIN
T TA NA NA IKAW TI MGA TY MGA TY TE AKIN
SA CA KU KO - CI KE - KYO - CE Kb
X HA XY XO - CI SIYA - - - SIYA XH
B BA BU BO AY BI MAGING NG BYO BYU MAGING B
SA VA VU SA IKAW VI MAGING VYa ANO VYU VE Vb
G GA GU GO - GI GE - GYO - GE Gb
D OO DU SA OO DI DE DY DE DU DE OO
AT JA ZHU JO - ZHI PAREHO - JO - - LH
Z PARA SA alaala ZO PS ZI KAMI ZY ZY ZY ZE 3b
L LA LU LO LY LI LE LA LE Pinakamahusay na Junior LE LH
P PA PU NG PY PI PE PY PYO PY PE Pb
R RA RU RO RY RI RE RY RYO RU RE Pb


Mga benepisyo at resulta ng pagsasanay

Tulad ng sinabi ng namumukod-tanging makabagong guro at manunulat na si Vasily Sukhomlinsky: "Ang pagbabasa ay isa sa mga mapagkukunan ng pag-iisip at pag-unlad ng kaisipan."

Ang mga worksheet ng mabilis na pagbasa ay maraming benepisyo para sa pag-aaral ng mga bata. Kabilang dito hindi lamang ang kakayahang magbasa ng isang buong pantig, at hindi ang mga indibidwal na titik nito, kundi pati na rin ang kakayahang mag-navigate sa talahanayan at mabilis na mahanap ang mga kinakailangang pantig. Ang pinakamahirap na bahagi ng pag-aaral na magbasa ay ang pagtagumpayan ang hadlang sa pagitan ng pag-aaral ng lahat ng mga titik at kakayahang basahin ang mga ito nang magkasama sa halip na isa-isa. Ang paggamit ng talahanayan ay makakatulong sa iyong laktawan ang hakbang na ito.

Mula sa unang araw ng pag-aaral sa tulong ng mga talahanayan, ang bata ay magkakaroon ng ideya kung ano ang isang bukas na pantig, kung paano ito nabuo at kung paano ito binabasa. Ang mga regular na klase ay tutulong sa iyo na makabisado ang kasanayan sa maikling panahon, at sa lalong madaling panahon maaari kang magpatuloy sa iyong anak sa pagbabasa ng mga unang aklat sa pamamagitan ng mga pantig.

Video ng pagsasanay

Mga Seksyon: Primary school

Paksa. Pagsasama ng katinig sa patinig.

Panimula sa alpabeto.

Mga layunin ng aralin. Upang pagsamahin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa pagsasama ng isang katinig na tunog sa isang patinig;

patuloy na matutunan kung paano lumikha ng mga pattern ng tunog para sa mga pangungusap;

bumuo ng phonetic hearing, pagsasalita ng mga bata, kuryusidad;

linangin ang interes sa pag-aaral, pagnanais na matuto, matuto ng mga bagong bagay.

Kagamitan. Mga larawan ng isang leon, isang school bus, isang paaralan ng mga Hayop, isang sanggol na elepante;

mga diagram ng pangungusap, mga guhit ng bagay, mga card para sa pagpapahiwatig ng mga tunog;

tela ng pag-type; magnetic na mga titik; mga sheet ng pelus na papel at sinulid;

aklat-aralin ni Goretsky V.G. "Alpabetong Ruso".

Pag-unlad ng aralin.

I. Pansamahang sandali.

Tumunog ang kampana
Magsisimula na ang lesson.
Sabay kayong umupo sa inyong mga mesa,
Napatingin sa akin ang lahat.

II. Pag-update ng mga pangunahing kaalaman.

Guro. Mga bata, pupunta kami ngayon upang bisitahin ang lungsod ng Beasts sa mga mag-aaral na tulad mo. Ngunit ang paaralang ito ay hindi karaniwan at ang mga mag-aaral dito ay hindi pangkaraniwan. At ang kanilang guro, si Lev, ang magiging gabay natin.

Hulaan kung ano ang bibisitahin natin sa:
May isang bahay na pababa sa kalye
Inaabot tayo nito sa trabaho.
Hindi sa paa ng manok,
At sa rubber boots.

(Bus).

Guro. So, tara na. Para mas maging masaya ang biyahe, sabihin natin kay Lev kung paano tayo nag-aaral sa paaralan. ( Sumulat ang mga bata ng kwento tungkol sa paaralan).

Nandito na tayo. Tingnan natin ang larawan. Ano ang masasabi mo sa amin tungkol sa paaralan ng mga hayop?

(Mga sagot ng mga bata).

Guro. Sumulat ng isang pangungusap na tumutugma sa diagram.

Mga bata. - Mahilig matuto ang mga hayop.

Gusto nila ang paaralan.

Tinuturuan sila ng leon.

Guro. Ano ang isang alok? Ano ang binubuo ng panukala? Ilang salita ang maaaring mayroon sa isang pangungusap? ( Mga sagot ng mga bata).

(Iginuhit ng guro ang atensyon ng mga bata sa mga ilustrasyon).

Binigyan kami ni Leo ng isa pang gawain: pangalanan ang mga bagay na ipinapakita sa larawan. Anong tunog ang nagsisimula sa kanilang pangalan? ( Ang mga sumusunod na larawan ay ibinigay: elk, pusa, leon, asno, suso, agila. Pangalan ng mga mag-aaral ang mga bagay at tunog).

Guro. Paano naiiba ang pagbigkas ng ilang tunog sa iba? ( Mga sagot ng mga bata).

Ang mga patinig ay lumalawak sa isang tumutugtog na kanta,
Maaari silang umiyak at sumigaw
Sa madilim na gubat tumatawag at tumatawag
At pahigain ang aking maliit na kapatid na babae sa duyan,
Ngunit ayaw nilang sumipol at magreklamo.

At sumang-ayon ang mga katinig
Kaluskos, bulong, langitngit,
Kahit singhal at sumitsit,
Pero ayokong kantahan sila.

Artikulasyon na himnastiko.

Guro at mga bata.

Ssss - isang sipol ng ahas ang narinig,
Sh-sh-sh - kaluskos ng nahulog na dahon,
Zh-zh-zh - ang mga bumblebee ay umuugong sa kagubatan,
Rrrr - dumadagundong ang mga makina.

Guro. Ano ang pantig?

Ang patinig at katinig ay magkakaibigan
Pagbuo ng pantig na magkasama.
"Lo" at "si", at sa halip ay "elk"
Dumating sila sa aming aralin.

Guro. Ang susunod na gawain ni Teacher Lev: gamit ang mga larawan ng paksa, gumawa ng mga diagram para sa mga salita.

(Ang guro ay nagpapakita ng mga larawan ng moose, pusa, at leon sa pisara. Ang isang estudyante ay nagtatrabaho sa pisara, ang iba sa kanilang mga mesa.) Nasusuri ang salitang “moose”.

Estudyante. “Moose.” Ang salita ay may dalawang pantig. Ang pantig na “lo” ay may dalawang tunog na bumubuo sa pagsasanib ng katinig [l] sa patinig [o], atbp.

(Dalawang card na may larawan ng isang pagsasanib ang ipinapakita sa canvas ng typesetting).

Estudyante.- Pusa. Ang salita ay may isang pantig; mayroon itong tatlong tunog. Ang unang dalawang tunog, isang katinig [k] at isang patinig [o], ay nagsanib at naging isang pagsasanib. Ang pangatlong tunog [t] ay isang katinig, na matatagpuan sa labas ng pagsasanib.

(Mga lugar sa canvas ng typesetting isang card na may larawan ng isang merger at isa na may larawan ng isang katinig na tunog)

Ang ikatlong mag-aaral ay gumagana nang katulad sa salitang "leon".

Guro. - Ihambing ang mga diagram. Ano ang napansin mo?

Mga bata. – Ang mga pattern para sa mga salitang "leon" at "pusa" ay pareho.

Guro. - Anong konklusyon ang maaaring makuha mula dito?

Mga bata. – Ang parehong scheme ay maaaring sumangguni sa iba't ibang mga salita.

Guro. – Sino ang maaaring sumulat ng mga salitang ito?

(Isulat ng mga bata ang mga salitang pusa at leon sa mga bloke na titik sa pisara.).

Mga ehersisyo sa paghinga.

Guro. – Nasira ang bus at naputol ang gulong. Pump up natin siya.

Tumayo nang magkahiwalay ang iyong mga paa, hawak ang isang haka-haka na kamera sa iyong mga kamay. Sa bilang ng "isa" - "dalawa" - huminga ng malalim sa iyong bibig; "tatlo" - "apat" - huminga nang malakas sa pamamagitan ng bibig, tinutulad ang isang lumalawak na silid na may mga paggalaw ng kamay. Ulitin 3-4 beses sa mabagal na bilis.

III. Pag-aaral ng bagong materyal.

Guro. - Ang mga titik ay ginagamit sa pagsulat ng isang salita. Ngayon ay malalaman natin: kung ano ang mga titik, kung ano ang mga ito, kung saan sila "nakatira".

Hayaang hulaan ng mga unang baitang:

Kahanga-hanga! Kahanga-hanga!
Mga patinig! Mga katinig!
Iba talaga!
Imposible kung wala sila
Intindihin ang agham!
nahulaan mo na ba?
Ito…

Mga bata. - Mga tunog.

Guro. Oo, ito ay mga tunog.

Pero hindi natin sila nakikita!
Maririnig mo lang sila!
Ang mga tunog ay hindi nakikita!
Mga mahiwagang bisita!
Maririnig mo lang sila!
Pakibigkas sila.

Sabihin ang mga tunog na gusto mo.

(Mga tunog ng pangalan ng mga bata).

Guro. - Gusto ko talagang makita ang mga tunog na ito. Upang gawin ito, kailangan mong magtayo ng mga bahay para sa kanila. Ang mga tao ay may mga apartment, ang mga hayop ay may mink kung saan sila nakatira. Ang mga tunog ay dapat na nakatira sa isang lugar. Ang kanilang mga apartment ay espesyal, ang mga ito ay ginawa gamit ang lapis, panulat, panulat, tisa, pintura, anuman. At ang mga bahay na ito ay tinatawag na mga titik.

Mayroong 33 titik at lahat sila ay "nakatira" sa lungsod, na tinatawag na alpabeto o alpabeto. Tingnang mabuti ang pahina 22 -23 sa aklat-aralin. Matututuhan natin ang lahat ng mga liham na ito. Kapag natutunan natin ang lahat ng mga titik ng alpabeto, matututo tayong magbasa ng anumang salita. At ang isang taong marunong magbasa ay maaaring matuto ng maraming kawili-wili at bagong mga bagay mula sa mga libro.

IV. Pagsasama-sama ng mga natutunan.

Guro. - Guys, ang Little Elephant sa Forest School ay makulit kapag recess at nakakalat ang mga drawing at sound pattern. Lahat sila ay magkakahalo, at ngayon ay hindi niya maintindihan kung aling salita ang tumutugma sa kung aling diagram.. ( Ang mga bata ay may guhit at ilang mga diagram sa kanilang mga mesa).

Tulungan ang Baby Elephant. Hanapin ang mga kinakailangang diagram. (Tinitingnan ng guro ang mga sulat sa pagitan ng diagram at ng guhit.)

Ngayon sa isang piraso ng papel isulat ang titik kung saan nagsisimula ang salitang ipinapakita sa iyong larawan. Kung alam ng isang tao ang lahat ng mga titik at alam kung paano isulat ang mga ito, pagkatapos ay isulat ang salitang ito.

Minuto ng pisikal na edukasyon.

Piglet Piglet
Nagpahinga sandali.
Nakatayo ako
nakaunat
At saka siya umupo at yumuko
At tumalon siya ng konti
At naglakad siya sa lugar,
At saka siya humiga ulit.
Ngunit sa kaliwang bahagi.

(Nakaupo, lumiko sa kanan, kaliwa, mga kamay sa iyong sinturon. Tumayo, itaas ang mga braso at mag-unat. Umupo, tumayo, yumuko, tumuwid. Mga kamay sa sinturon, tumatalon sa dalawang binti sa lugar. Ibaba ang mga kamay, humakbang sa pwesto).

Guro. - At ngayon, guys, sasabihin sa iyo ng mga Sulat ang tungkol sa kanilang sarili, at tutulungan mo silang magtayo ng mga bahay at ilagay ang mga ito sa pagkakasunud-sunod sa magnetic board. Mag-ingat ka!

Tatlumpu't tatlong kapatid na babae,
Mga nakasulat na dilag.
Nabubuhay sila sa parehong pahina,
At sikat sila kahit saan!
Nagmamadali sila sa iyo ngayon,
Mahal na mga kapatid,
Tanong namin sa lahat ng lalaki
Makipagkaibigan sa amin!
A, B, C, D, D, E, E, G-
Sila ay gumulong sa isang hedgehog.

Kung sino man ang may mga titik na pinangalanan ko sa kanyang mesa, ilagay ang mga ito sa magnetic board sa parehong pagkakasunud-sunod.

(Ang guro ay naghahanda ng mga liham para sa mga bata, na isinasaalang-alang ang kanilang kahandaan para sa paaralan. Pumunta ang mga bata sa pisara at inaayos ang mga letrang narinig nila..)

Guro. – Z, I, J, K, L, M. N, O –

Sabay silang umakyat sa bintana.

().

P, R, S, T, U, F, X –
Siniyahan nila ang tandang.

(Ang mga bata ay lumabas at naglalabas ng mga liham).

C, Ch, Sh, Shch, E, Yu, Ya-
Lahat ay kaibigan ko na ngayon.

(Ang mga bata ay lumabas at naglalabas ng mga liham).

b, s, b.
Nahuli ang tatlong magkakapatid
Naglaro ng taguan
At ngayon ang lahat ng mga titik ay nakatayo
Sa alphabetical order.

Saan dapat ilagay ang mga liham na ito? ( Ang mga bata ay nagpapakita ng mga titik, na inihahambing ang kanilang gawa sa alpabeto na ibinigay sa aklat).

Kilalanin sila, mga anak, -
Dito sila magkatabi.
Napakasamang mabuhay sa mundo
Para sa mga hindi pamilyar sa kanila.

V. Buod ng aralin.

Guro. – Oras na para magpaalam sa kagubatan at sa mga mapagpatuloy na host nito. Nasiyahan ka ba sa iyong pagbisita sa Forest School? At bigyan natin ng mga regalo ang mga hayop bilang alaala. Ilalatag namin ang unang titik ng alpabeto sa pelus na papel na may sinulid. At sa pag-uwi, tandaan natin: nasaan na tayo ngayon?

Mga bata. – Kami ay nasa lungsod ng Beasts, sa Forest School.

Guro. - Ano ang ginawa natin doon?

Mga bata. - Gumawa kami ng mga panukala.

Gumawa ng mga sound diagram.

Tinulungan ang Baby Elephant na pumili ng tamang scheme.

Binuo ang alpabeto.

Nagbigay kami ng mga liham sa mga hayop.

Guro. - Magaling, guys. Sa tingin ko pareho mong nagustuhan at ng mga hayop ang pulong na ito.

Panitikan:

Volina V.V. Natututo tayo sa paglalaro. – M.: Bagong Paaralan, 1994.

Kudykina N.V. Didactic at nakakaaliw na mga gawain para sa ika-1 baitang. – K.: Radyanskaya school., 1989.

Paramonova L.G. wikang Ruso. Mga tuntunin sa taludtod. St. Petersburg : Delta, 1999.

Novotortseva N.V. Pag-aaral na magsulat. Pagtuturo ng literacy sa kindergarten. – Yaroslavl: Academy of Development, 1998.